Đối với da khô, rửa mặt với nước lạnh sẽ giúp lỗ chân lông co lại và từ đó giúp giảm sự mất nước của làn da. Đối với da mụn, nước lạnh sẽ giúp hạn chế sự tăng tiết bã nhờn. Vì nếu sử dụng nước nóng cho làn da nhờn mụn, nước nóng sẽ loại bỏ chất nhờn đi và đồng thời sau đó kích thích da sản xuất nhiều chất bã nhờn hơn. Đối với da bị trứng cá đỏ, nước lạnh sẽ hạn chế sự đỏ da vì ngăn sự giãn mạch máu trên mặt.
Vì nước lạnh làm se khít lỗ chân lông nên vi khuẩn và các mảnh vụn có thể bị mắc kẹt và không thoát ra ngoài dễ dàng như sử dụng nước ấm. Nước lạnh làm thu nhỏ lỗ chân lông nên làm giảm sự hấp thu một số các sản phẩm dưỡng da.
Bạn nên rửa mặt với nước ấm trước để loại bỏ lớp trang điểm và chất ô nhiễm trong ngày. Sau đó, kết thúc bằng việc rửa lại với nước lạnh để se khít lỗ chân lông và thúc đẩy tuần hoàn máu để có một làn da sáng khỏe.
-------------------
Bệnh viện Da Liễu - số 2 Nguyễn Thông, phường Võ Thị Sáu, quận 3, TP.HCM.
Hotline: 028.39308131 - 0901.365.638
Website: bvdl.org.vn
Thời gian khám bệnh của bệnh viện:
Từ thứ hai đến thứ sáu: Từ 6g00 đến 18g30 (KHÔNG NGHỈ TRƯA)
Thứ bảy: buổi sáng từ 7g30 đến 11g00, buổi chiều từ 13g00 đến 18g30
Ngày Lễ, Tết: NGHỈ
Đặt lịch khám bệnh trực tuyến tại: https://dalieu.medpro.com.vn/ - Hoặc tải ứng dụng Bệnh viện Da Liễu TPHCM - Đăng ký Khám bệnh Online (App Store, Google Play)
Để xem được nhiều nội dung Truyền thông giáo dục sức khỏe về da liễu, hãy truy cập kênh Youtube của Bệnh viện Da Liễu TP.HCM: https://www.youtube.com/channel/UCt4M5jArf_1Pf5CNWRYOGag